Chia tài sản khi ly hôn: Nằm lòng những lưu ý này để không bị thiệt

Mục lục [ Ẩn ]

Khi ly hôn, ngoài vấn đề giành quyền nuôi con được ưu tiên hàng đầu, vợ chồng cũng quan tâm đến việc chia tài sản chung. Hiểu biết và nắm rõ những quy định sẽ khiến bạn không bị thiệt. Cùng thám tử Đức Tín tìm hiểu những quy định về chia tài sản khi ly hôn ngay trong bài viết này.

Chia tài sản khi ly hôn
Chia tài sản khi ly hôn

1. Thời điểm về yêu cầu chia tài sản chung

Theo quy định của luật Hôn nhân và Gia đình, pháp luật tôn trọng thỏa thuận giữa hai vợ chồng vậy nên có thể tiến hành việc phân chia tài sản ngay trong thời kỳ hôn nhân, ngay tại thời điểm ly hôn hoặc sau khi ly hôn dựa vào thỏa thuận của hai người.

Căn cứ quy định tại điều 33 Luật Hôn nhân Gia Đình 2014, tài sản chung của cả hai vợ chồng bao gồm:

  • Tài sản do hai vợ chồng tạo ra( bao gồm thu nhập do lao động, sản xuất, kinh doanh, lợi tức.. ) hợp pháp trong thời kỳ hôn nhân. Tài sản chung của cả hai vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, thường được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình và thực hiễnn nghĩa vụ chung của vợ chồng.
  • Quyền sử dụng đất sau khi kết hôn trừ trường hợp được thừa kế, tặng cho riêng hoặc thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

2. Tài sản không phải chia khi ly hôn là gì?

Tài sản không phải chia khi ly hôn là những tài sản không có sự đóng góp của người còn lại nên Tòa án sẽ không phân chia tài sản.

Như đã đề cập ở mục 1, việc chia tài sản có thể dựa vào thỏa thuận của vợ chồng. Tuy nhiên có 02 loại tài sản không phải chia khi hai người ly hôn:
Tài sản được thỏa thuận không phân chia: dựa vào điều 59 luậ Hôn nhân Gia đình, Tòa án sẽ công nhận việc tự thỏa thuận phân chia tài sản dựa vào quyết định của hai vợ chồng.
Tài sản riêng của vợ/chồng: căn cứ theo điều 11 nghị định 126 năm 2014 của Chính phủ, các tài sản như: Tài sản được thừa kế, tài sản có được trước khi kết hôn,.. được xem như tài sản riêng.

3. Ly hôn, tài sản chung hai vợ chồng có chia đôi hay không?

Căn cứ theo Điều 7 Thông tư liên tịch số 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP, khi ly hôn, vợ chồng có quyền tự thỏa thuận với nhau về việc phân chia tài sản và các vấn đề khác.

Vậy nên, tài sản chung của cả hai vợ chồng có thể được chia theo thỏa thuận giữa hai người.

Trong trường hợp, nếu không thỏa thuận được, hoặc một trong hai người hoặc cả hai có yêu cầu, Tòa án sẽ giải quyết theo quy định tại khoản 2 Điều 59 Luật Hôn nhân Gia Đình bằng cách chia đôi nhưng tính đến một số yếu tố sau:

  • Căn cứ vào hoàn cảnh gia đình như sức khỏe, khả năng lao động,.. của vợ/chồng. Bên nào khó khăn hơn sau khi ly hôn thì sẽ được Tòa xét xử chia nhiều hơn.
  • Công sức đóng góp của vợ/chồng vào việc tạo lập và phát triển tài sản chung. Nếu như chồng/vợ có công sức nhiều hơn thì được xem xét chia nhiều hơn. Trường hợp vợ/chồng ở nhà làm nội trợ vẫn được Tòa tính là lao động có thu nhập tương đương với người đi làm.
  • Đảm bảo lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất và kinh doanh, tạo điều kiện thuận lợi để tiếp tục lao động tạo ra thu nhập.
  • Nếu chồng/vợ có hành vi bạo lực gia đình, ngoại tình,...dẫn đến việc ly hôn của vợ/chồng.
  • Trong nhiều trường hợp như con chưa thành niên hoặc con đã thành niên nhưng mất khả năng lao động hay mất năng lực hành vi dân sự cũng được Tòa án xem xét và cân nhắc.
Chia tài sản khi ly hôn
Chia tìa sản khi ly hôn

4. Sống chung với gia đình chồng/vợ, chia tài sản như thế nào?

Trên thực tế, nhiều cặp vợ chồng vẫn chung sống với gia đình nhà vợ hoặc gia đình chồng. Và nhiều người sẽ đặt ra câu hỏi nếu muốn phân chia tài sản thì phải làm sao?

Nắm bắt thực tế, theo điều 61 Luật hôn nhân Gia đình 2014 đã hướng dẫn cách chia tài sản trong trường hợp vợ/chồng sống chung với gia đình:

Không xác đinh được tài sản vợ chồng và tài sản chung của gia đình: Căn cứ vào công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập và phát triển tài sản chung để chia một phần tài sản cho vợ, chồng.
Xác định tài sản vợ chồng trong tài sản chung gia đình: Tiến hành chia đôi sau khi đã xác định phần tài sản của vợ, chồng trong tài sản chung nhưng cũng dựa trên những yếu tố khác như: công sức đóng góp của vợ hoặc chồng, lỗi của vợ chồng( không chuy thủy, bạo lực gia đình,..) 

5. Con cái có được thừa hưởng từ tài sản chung của cha, mẹ không?

Việc phân chia tài sản khi ly hôn không liên quan đến tài sản của con cũng như người con sẽ không tham gia vào quá trình chia tài sản của cha, mẹ. 
Tuy nhiên, sau khi vợ, chồng thực hiện xong thủ tục phân chia tài sản chung. Con cái có thể được nhận từ một trong hai hoặc cả hai phần tài sản mà mình được hưởng. 

Trên đây là một số thông tin chúng tôi cung cấp để quý độc giả nắm rõ về chia tài sản khi ly hôn. Thám tử Đức Tín hân hạnh được cung cấp những thông tin giá trị, bổ ích về ly hôn, ngoại tình cho quý độc giả. Sự hài lòng của quý độc giả là niềm vinh hạnh của chúng tôi.

Liên hệ ngay hotline 0971.046.789 hoặc gmail dichvuthamtuductin@gmail.com để được tư vấn và giải quyết những nghi ngờ về vợ/chồng ngoại tình.

Xếp hạng: 5 (1 bình chọn)